Vừa học THPT vừa học trung cấp nghề, miễn học phí thế nào?

Trường hợp người học tốt nghiệp trung học cơ sở học tiếp lên trình độ trung cấp và trúng tuyển vào lớp 10 liên kết giáo dục thường xuyên năm học 2020 – 2021 thì được miễn học phí đối với khóa học trình độ trung cấp.

Bà Nguyễn Thị Hiền (Hưng Yên) công tác tại Phòng Lao động – Thương binh và Xã hội huyện. Vừa qua, Phòng của bà nhận được đơn đề nghị cấp bù tiền miễn, giảm học phí của học sinh Trần Đình Quyết.

Học sinh Quyết tốt nghiệp trung học cơ sở (THCS) năm 2020, đăng ký xét tuyển và đã nhập học trường Cao đẳng nghề Long Biên, TP. Hà Nội. Trong giấy báo nhập học có nêu rõ được xét tuyển hệ hai văn bằng trung học phổ thông (THPT) và Trung cấp nghề, niên khóa 2020-2023 gồm: Học chuyên ngành quản trị khách sạn và trúng tuyển vào lớp 10 liên kết giáo dục thường xuyên năm học 2020-2021 do trường Cao đẳng nghề Long Biên và trung tâm Giáo dục nghề nghiệp – Giáo dục thường xuyên quận Long Biên liên kết.

Nhà trường nêu rõ trong giấy báo nhập học, học sinh Quyết đang học hệ hai văn bằng tại Trường Cao đẳng Nghề Long Biên, sau 3 năm có 2 bằng THPT và Trung cấp nghề (chỉ mất phí học văn hóa, được cấp bù học phí trung cấp nghề).

Bà Hiền đề nghị được giải đáp vấn đề sau:

Theo quy định “người tốt nghiệp THCS học tiếp lên trình độ trung cấp” được miễn học phí, như vậy quy định này có thể hiểu là học sinh sau khi tốt nghiệp THCS học tiếp lên trình độ trung cấp, đồng thời không tham gia khóa đào tạo trình độ nào khác thì được miễn học phí có đúng không?

Trường hợp học sinh Trần Đình Quyết như nêu trên có thuộc diện được miễn học phí đối với học sinh tốt nghiệp THCS học tiếp lên trình độ trung cấp theo Nghị định số 86/2015/NĐ-CP hay không?

Về vấn đề này, Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời như sau:

Khoản 13 Điều 7 Nghị định số 86/2015/NĐ-CP ngày 2/10/2015 của Chính phủ quy định về cơ chế thu, quản lý học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và chính sách miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập từ năm học 2015 – 2016 đến năm học 2020 – 2021 đã quy định đối tượng được miễn học phí gồm: “Người tốt nghiệp THCS học tiếp lên trình độ trung cấp”.

Như vậy trường hợp học sinh Trần Đình Quyết tốt nghiệp THCS học tiếp lên trình độ trung cấp Trường Cao đẳng nghề Long Biên chuyên ngành quản trị khách sạn và trúng tuyển vào lớp 10 liên kết giáo dục thường xuyên năm học 2020 – 2021 thì được miễn học phí đối với khóa học trình độ trung cấp tại Trường Cao đẳng nghề Long Biên theo quy định tại Khoản 3 Điều 7 Nghị định số 86/2015/NĐ-CP.

Đối với việc học trình độ THPT, người học thực hiện đóng học phí theo quy định hiện hành đối với cấp THPT.

Theo Chinhphu.vn

AtalinkGoldenCityAnGiangCaLinhKhoMia

lich-cup-dien

Liên kết Website

untitled1CongThongTinDoanhNghiep

Capturehuba

kigibaMDECCucHaiQuanAnGiang

 

 

 

Góc doanh nghiệp

DoiThoaiTrucTuyentthc2KienNghiDN3ttvtvDNCongCP

Logo hội viên

AGICHAM-KIMCHIViettleAnGiangHD GroupSang XanhANTESCOAlphanamGroupVietGreenTourHTXDoanKetlogoagitechBK

Lượt truy cập

33526746
Hôm nay
Tất cả
14824
33526746