Get Adobe Flash player

Có được đóng thêm BHXH tự nguyện để hưởng lương hưu tối đa?

Bà Phong Hà sắp nghỉ hưu. Bà có thời gian tham gia BHXH bắt buộc đủ điều kiện về thời gian và tuổi đời hưởng lương hưu nhưng tỷ lệ lương hưu chỉ được từ 55%. Bà Hà hỏi, bà có được đóng BHXH tự nguyện một lần để hưởng tỷ lệ lương hưu tối đa 75% không?

Không có quy định đóng BHXH tự nguyện một lần để tăng tỷ lệ lương hưu tối đa 75%

Về vấn đề này, BHXH TP. Hồ Chí Minh trả lời như sau:

Điểm e, Khoản 1, Điều 9 Nghị định số 134/2015/NĐ-CP ngày 29/12/2015 quy định cho những trường hợp người lao động đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu nhưng chưa đủ thời gian đóng BHXH còn thiếu không quá 10 năm thì được đóng một lần cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Theo quy định nêu trên không có quy định đóng BHXH tự nguyện một lần để tăng tỷ lệ lương hưu tối đa 75%.

Theo Điểm c, Khoản 1, Điều 5 Thông tư số 01/2016/TT-BLĐTBXH ngày 18/2/2016 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, trường hợp đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định, mà vẫn tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện thì thời điểm hưởng lương hưu là ngày 1 tháng liền kề tháng dừng đóng BHXH tự nguyện và yêu cầu hưởng lương hưu.

Theo quy định nêu trên, người lao động tham gia BHXH tự nguyện theo phương thức đóng 3 tháng, 6 tháng, 12 tháng để tăng tỷ lệ lương hưu.

Theo Chinhphu.vn

lich-cup-dien

Logo hội viên

BKAGICHAM-KIMCHIViettleAnGiangANTESCOAlphanamGroupVietGreenTourHTXDoanKetlogoagitech

GoldenCityAnGiangCaLinhKhoMialienhe-quangcao

Liên kết Website

untitled1CongThongTinDoanhNghiep

Capturehuba

kigibaMDECCucHaiQuanAnGiang

 

 

 

Góc doanh nghiệp

DoiThoaiTrucTuyentthc2KienNghiDN3ttvtvDNCongCP

Lượt truy cập

18369276
Hôm nay
Tất cả
4209
18369276